Uh, tutazungumza hapa zaidi na Mwalimu Yusuf Mohamed. Amekuwa ni mwalimu ambaye anatumia ubunifu kwa kiasi kikubwa kufundisha watoto akitumia michezo mbalimbali na kufanya watoto wafurahie kile ambacho wanakifanya ama kile ambacho wanajifunza shule. Mwalimu karibu sana. Asante sana. Mwalimu Yusuf Mohamed, jina lako maarufu kwenye mitandao ya kijamii Yusuf Pangoma. Pangoma, ambalo watu wanakufahamu zaidi kabisa, kabisa. Uh, umekuwa ni mwalimu ambaye umejitofautisha na wengine tukasema hivyo. Umekuwa kifundisha uh, wanafunzi katika mtindo tofauti. Sasa. Nini hasa kilikufanya utumie uh, ubunifu huu katika kufundisha watoto? Asante. Cha kwanza kilichonifanya katika ubunifu huu wa ufundishaji ndio kilinifanya kulingana na mazingira ya wale watoto katika mazingira ya kijijini mm. Uelewa wao ulikuwa ni mzito kwa sababu wanatumia lugha mama, alafu pia wanatoka mazingira duni yenye changamoto maskini mm, na mwamko wa elimu mdogo, kwa hiyo basi nikaona kwa kuwa mimi nina kipaji cha usanii ndani yangu, nina mambo ya kisanaa kuanzia kuimba, kucheza na unyumbufu wa mwili. Ndiyo. Nikaona sasa fani yangu na tasnia yangu ya walimu hii, yani taaluma yangu ya walimu inanifaa kabisa kuwekeza kwa watoto mbinu hizi za kisasa za kutumia nyimbo, michezo pamoja na unyumbufu wa mwili mm. ili watoto wafurahi pamoja na kutumia zana mbalimbali za kufundishia mm -hmm. Ni Niku, kwamba ulianza kwa kufundisha kawaida ukaona mambo hayajipi? Ndio ukaamua kutumia mtindo, ama ilikuwaje? Baada ya kufika pale kijijini kwa ajili ya 2018 mkoani Mara, ndio nilichokutana nacho ni, ni kwamba wanafunzi wengi walikuwa ni waoga, afu lakini -huh, tulivyokaa kwenye ofisi uh, kwenye kamati, kwenye kikao chetu cha walimu wote ofisini, tukajadiliana, bwana, hawa watoto wana changamoto mm, kila mwaka tunapata tatizo la KK, uh -huh, watoto hawajui kusoma, kuhesabu na kuandika vitu uhum, vitatu hivyo kwa mtoto ni vitu muhimu sana, basi wakaona Muhimu nani apendekezwe kwenye ofisi hapa anaweza akaenda sambamba na watoto. 2018 uliajiriwa, uh, na ndo ajira yako ya kwanza kabisa na ndo ulitoka chuoni hizi. yeah, yeah, yeah. mm -hmm. Mbinu. mm -hmm. Uh, tumeona ni mbinu ambazo si walimu wote wanazo. Unafundishwa shuleni au ni wewe mwenyewe tu unatengeneza, una una na unazitengeneza, una una una vipi hizo mbinu Uh, kwa bahati nzuri hizi mbinu mimi, wakati naanza, nilikuwa na buni mm -hmm. namna gani ya kumfanya mtoto atapenda shule atapenda yale masomo uh -huh. lakini pia atakuwa ni mwelevu katika kuelewa haraka haraka shuleni. tu, kwenye chuo cha walimu tunaambiwa kwamba walimu ni sanaa. Okay. lakini mtoto pia afundishwe kwa mbinu shirikishi zinashomshirikisha mtoto, kati ya mwalimu na mwanafunzi tunaingiaji kwa pamoja. Mimi natoa kidogo, mtoto anatenda kwa zaidi mm. Lakini sasa inategemea mwalimu mwenyewe anavyoanza kumshirikisha mtoto, anatumiaje mbinu zake za kibunifu, mfano uh -huh. kutengeneza nyimbo, unaweza ukatumia nyimbo yote wimbo wa singeli lakini, mm -hmm. kawa ni wa kusoma, unaweza mm -hmm. kabisha wimbo wa msanii unaweza kawa wa wasanii wa kizazi wa kipya mm -hmm. ukaubadilisha ule wimbo, inawezekana e, ulikuwa na maudhui mabaya kwa watoto katika kuongea mm -hmm. basi wewe ukaupeleka kinamna, labda unafundisha, labda silabi mm -hmm. ah, inaamkia e, kama kat He, kama kata hii na kofia oh, mtindo kama design kama hiyo unaweza mm. ukatohoa uka, uka, nyimbo fanta. Unaweza kutumia nyimbo za Bongo flavor au masingeli uh, kutengeneza namna ambavyo watoto wanaweza wakafurahia. Hebu hebu tupe kwa mfano uh, labda <laughs> wimbo wote wa Bongo flavor ambao umetengeneza ukawafanya watoto wakafurahia kuna wimbo mmoja unaashiria unahusisha una silabi mm. na irabu uh -huh. E, eh, unasema consonant tunaongeza irabu tunapata silabi uh -huh. kwa hiyo silabi ni muunganiko kati ya sauti b na a. Kwa hiyo tunasema watoto watakuwa wanaitikia sawa. Uhum. Ni mfano sasa, ndo mwanafunzi wangu mimi, nasema consonant t tunaongeza irabu tunapata au unasema syllable. Kwa hiyo ni kama bongo flava, ni kama rap, umeona? Eh, sasa wewe unasikia, wewe utakuwa unasema syllable consonant t tunaongeza irabu napata syllable consonant t tunaongeza irabu napata syllable eh, consonant t tunaongeza irabu napata syllable consonant t tunaongeza irabu napata. Wakati huo unachukua zile consonant na usanisha na irabu a, e, i, o, u, afu, unachukua mfano sauti mfano ile naongeza eh. na a na, unapata cha. Umeona, kwa watoto wakati naimba nahusianisha zile irabu na konsonanti huko eh. Wimbo mwingine ambao nilitunga unaitwa Abachadafaga. uh -huh. ni ni karibia silabi zote, na irabu zote, na consonant zote. Uh -huh. Unasema abacha dafaga haja karama na parasata va waya za twende ebeche defege heje kereme ne peresete ve weeze ibi, ibi ku kuweka mahiri zangu vizuri kuwafundisha watoto, mtoto anakuwa ameelewa wimbo kwanza, na then tunapoingia darasani, kutambulisha zile silabi inakuwa mm -hmm. Kuna namna ambavyo walimu wanajiongezea ujuzi kupitia mafunzo mbalimbali mbali, kupitia Ndiyo. pia kuangalia walimu wenzao wanafanya nini eh, kupitia kuangalia eh, tutorials za YouTube na vitu kama hivyo. Ndiyo. wewe Huwa unajiongezea uwezo kwa kutumia vitu gani? asante sana. Na bahati nzuri tumeshaambiwa walimu tunatakiwa tuwe wa, wa kujifunza mara kwa mara kila siku. Mwalimu yeye ni mtu wa kujifunza. Mimi huwa kwanza nimeshaweka tayari kichwa changu, ninaposhika kitabu ninapoona mada hii, mada hii mtoto au mari huu mm -hmm. Mtoto anatakiwa asome kwa sahihi, kwamba mbinu zangu niziwekeje hapa, kwa vitendo ama wimbo. Kwa hiyo inanifanya mimi haraka haraka kuweza kujua namna gani ya kumfundisha mtoto huyu kupitia staili ipi ya ufundishaji, kwa naweza nikatumia wimbo, lakini pia inanifanya mimi niwe mbunifu zaidi. hmm. Umeona kwamba lazima napoingia darasani nitumie vitendo, nitumie nyimbo, nitumie na michezo. hmm. Ili mtoto wangu apate kuelewa, kwao mimi naenda, nikaingia kwenye mitandao ya kijamii pia kupakua baadhi ya video niangalie wenzetu nchi za magharibi wanafundishaje? Mm. nchi za Asia wanafundishaje? Je, na mimi nikichukua mbinu hizi nikachanganya na za kia kiafrika kulingana na mazingira yangu, itakuwa kwa namna ipi? Itatoka kwa staili ipi hapa? Mm. kwa mimi nachanganya maarifa ya kutoka nje na hivi naingiza na yangu ya Kiafrika. Sawa kabisa. Huyu ni Mwalimu Yusuf, na unaweza kujiuliza haya ambayo tunazungumza hapa, huwa anafanyaje sasa akiwa eneo la tukio. Hem, tuangalie kidogo alafu tutakuja kuendelea. Yani hiyo bwana, tukiwa darasani hatupoi, hatuboi eh. Nafikiri umeona eh. Na pale nilikuwa naelekeza namna gani mtoto ataandika herufi A uh -huh. Kwa kufuatisha wimbo kwa njia ya sauti yani, umbo la sauti ya anamwambia zungusha pa... pandisha weka mkia eh, zungusha eh, pandisha weka mkia, mkia. Kwa hiyo mtoto atakapokwenda pandisha, pandisha weka mkia, mkia. Ina maana zungusha pandisha weka mkia, mkia. Ina maana mtoto tunaingia naye darasa la kwanza eh, kitokea awali kuna eh, wengine ambao wanatoka kwenye mazingira magumu mm. Kwa hiyo wanakuwa wamechanganywa mule kwenye darasa langu, nakuwa nawapa mambo ya kiawali awali kidogo mm. ili waote kuweka kwenye format hii mm. moja. Kwa hiyo pale unapoandika darasani iliyezungusha pandisha weka mkia yeah. Tutakwenda nje sasa yeah. Nje tunaenda kwenye utendaji. Baada ya mtoto kuona kile ambacho amekiona pale, je, yeye atakwenda kubuni vipi, kufikiria nini ambacho mimi nimeimba na nilivyomfanyisha kwa vitendo kwa darasani. Wanaimba na kucheza, lakini wakionyesha na ishara mm. Kwao baada pale tutaenda nje atakwenda kutenda na yeye, nitamwambia hebu zungusha mm, pandisha Weka mkia kwao, tunaenda nje sasa, anachola hewani mm, au, au kwenye mchanga ambao za umeloa au ume, uko mkavu mm, yeah. mm. yeah. Sasa kabisa umepata umaarufu kwenye mitandao ya kijamii kwa sababu zako zimekuwa zikionekana huko na uh, kwenye vyombo vya habari kama hivi hii yeah. Inakufaidisha nini kama mwalimu uh? Kwa kweli nashukuru Mwenyezi Mungu, imenitengenezea fursa kubwa kwa sababu pia imenifanya nitumike na serikali pia mm. Lakini imekuwa fursa kwangu katika kujipatia kipato, kwa sababu unapotumika pia unapopata posho na unaenda kuwaimarisha ulimwengu katika kuwajengea mahiri mm. za ufundishaji hususan mm. kwa kutumia michezo, sanaa mm. pamoja na nyimbo. Kwa hiyo mimi serikali imenitumia vizuri, lakini pia nawasaidia watoto katika changamoto, watoto wenye hali ngumu ya maisha waliokosa yeah. ada, waliokosa yeah. mavazi. Ukiingia kwenye peji yangu Instagram utaona vitu vingi sana ambavyo vinasikitisha na kuhuzunisha, hususan kwa watoto walioko katika mazingira magumu mm. ni namna gani mimi napenda wao wasome kwa rao wanapokuja darasani basi wao wamependeza, mm. wao wameshangamka kifikra, kimwili, kiakili. Mimi ndo najisikia, hata ninapowafundisha najisikia vizuri zaidi sana sana sana, mm. kwa hiyo kwa kweli imeniletea tija kubwa, hasa kujipatia kipato kupitia wadau mbalimbali, wanavyoona wengine wananufaika, wananipatia 200 300 Lakini pia serikali imenufaika kupitia mimi na mimi pia nimejiongezea umaarufu, lakini pia na mimi tunapokwenda huko mbele zaidi naweza nikaanzisha taasisi, kwa sababu itasaidia watoto wenye changamoto kupitia elimu, inamaana tasaidia wao katika mazingira magumu. Lakini pia naweza nikaja hata baadae kuwa na, na malengo ya kufungua shule yangu pia mm. nikawa na, nafanya kazi zangu ingine, lakini pia nikawa najipatia kipato, kwa sababu jina limeshakuwa na watu wameona mbinu mm. zangu na wameona jinsi mwalimu mimi nilivyotoka kwenye ulimwengu wa sasa. Ndiyo. Kuwavuta walimu ambao walikuwa wamekata tamaa, kwa leta karibu jana uh, walimu wengi wa, wali wa wakipelekwa maeneo ya vijijini hasa ndani ndani huko hawafurahia mazingira na wengine pia huwa wanakimbia mm. eh, kwa sababu mazingira ni magumu mm, bado pia we, uelewa wa watoto wa katika mazingira hayo bado ni mdogo mm. lakini wewe unafurahia kuwepo katika mazingira hayo. na kwa nini? Mimi kwa kweli nafurahia kwa sababu kwanza mimi ni mtu wa imani pia, yaani mm. niliamini ninapokwenda mahali ambapo ni sahihi kwa sababu Mwenyezi Mungu nilimwambia wewe unaweza kanipeleka sehemu sahihi ambayo unaitaka. Mm. Kwa hiyo nitakubali kwenda popote pale kwa sababu kazi yangu pia haina mipaka katika ufanyaji kazi hasa kwenda kwenye maeneo ya vijijini. Uwezi kwenda mjini, uwezi kwenda kijijini. Kwa hiyo tutapopeleka wewe fanya kazi. Ah. Kwa hiyo mimi nafsi yangu yani imenijengea tija kubwa sana ya kuamini kile ambacho nakifanya. Ndiyo, ambacho kitafanya wadau wengi zaidi kuniamini. Mwona, kwa sababu inapoleta inapo, inapo tija zaidi kupitia kile nachokifanya, inafanya wadau wengi waendelea kuniamini katika ufundishaji. Umeona, na inapelekea walimu wengi kuhamasika zaidi kufanya kazi kwa bidii hmm, na kutokata tamaa katika mazingira yale. Mimi nafsi yangu sikukata tamaa, nilitaka nitumie nafasi iliyokuwa nayo na kipawa changu kuwashawishi walimu, kuwaleta katika hali ya kuamini popote unapopangiwa wafanye kazi, na unaweza ukaibua kipaji chako na ukaonekana katika ulimwengu mzima. Kwa mimi nimewaminisha walimu wenzangu kijijini, tusikate tamaa. Hivi unaweza ukawa kijijini na ukatoroka kufanya kazi popote na ukachukuliwa na taasisi pia, ukajivunia kipaji chako ukaweza kupata kipato na ukawa mtu mkubwa zaidi. Sasa hebu tuangalie maoni ambayo watazamaji wetu wametuandikia kuhusu wewe na ambacho unakifanya. Huyu Ghana anasema yes, kwanza inavutia kwani watoto huwa wanapenda sana kucheza na anapowekewa eh, mazingira ya kujifunza kwa njia ya kucheza huelewa kwa urahisi na kupenda kujifunza zaidi, na pia huwa eh, hawasahau wanachojifunza. Henry eh, Sethki anasema walimu wanafanya kazi kubwa, ila maslahi kidogo. Serikali iboreshe miundo mbinu ya walimu ili nguvu ya ufundishaji na ujifunzaji eh, ya ndani na maslahi yao. Eh, Michael Roban yanasema huyu jamaa nimemfuatilia sana yuko vizuri na watoto wanaelewa vizuri. Ni baadhi tu ya maoni eh, machache kati ya mengi ambayo watazamaji eh, wetu wametuandikia. Yeah. Naona watu wanakupongeza na mimi, lakini kubwa zaidi pia mm, kuna huyu ambaye ametaka serikali ifanye kitu kwa, eh, katika kuboresha mazingira ya walimu na, na hapo hapo, ni kitu gani ambacho ungependa serikali ifanye kwenu walimu hasa nyinyi ambao mnafundisha katika ngazi za chini ngazi za msingi hasa pia maeneo ambayo Eh, miundo mbinu na hali ya ujifunzaji ni mgumu. Ah, mimi cha kwanza nachopenda, kwa sababu ni mimi wakati najiliwa na niliingia shule yangu ya msingi Korongo pale, mm. palikuwa kuna umeme, na bahati nzuri kupitia harakati zangu ndo napoona kwamba mwisho wa siku serikali inaweza ikakufanyia mwalimu kwa juhudi zako. Pia mimi niliwashawishi pia mpaka viongozi wa serikali, mfano mkuu wa mkoa wa Mara alikuwa Said Mtanda yeah. Aliponiona kwa juhudi zangu, akaamua kunitembelea shoni kwangu, akasikiliza uh -huh. changamoto zangu za akanipa pesa, vyumba vya madarasa, pia umeme kulikuwa hakuna, akaniletea hmm. Lakini pia serikali inachoiomba zaidi kwamba iangalie shule nyingi za vijijini, kuna ubovu wa miundombinu hasa majengo hmm na, na, na vyumba vya madarasa pamoja na miundombinu kama umeme. Mm. ya umeme kuna sehemu miundombinu ya umeme haijafika, mm. na majengo ni chakavu sana, hasa shule za vijijini nyingi, mm. kwao nataka wawekeze zaidi walimu wa vijijini, ili wapende yale mazingira ya ufundishaji, waendelee kwa motivated zaidi eh. Hey. na mimi serikali huwa inafanya vizuri sana mm. na huwa inajitahidi sana mpaka sasa hivi kuna mpango huu wa shule unaitwa Boost, ndio huu mpango huu wa shule Boost ni mradi wa serikali ambao umetokea nje lakini umejingaji ume, ume, ume, ume na serikali kuboresha mazingira ya ujifunzaji kwa mtoto hmm, na ambayo mafunzo hayo mimi sasa hivi ndiyo nashiriki sasa hivi. Nataka nielekee mkoa mkoani Rukwa wilaya ya Karambo ili kupeleka mafunzo ya mradi huu wa busi, ambao wao kazi yao ni kuboresha majengo pamoja na kuboresha mbinu mbalimbali za ufundishaji za walimu pamoja na kuleta vifaa mbalimbali vya ujifunzaji kwa mwalimu hmm, na miundombinu shuleni Serikali inajiingiza kwenye miradi mbalimbali katika kuboresha mm, miundombinu ya mwalimu. Inajitahidi kwa kweli, ila mimi naendelea kuwa motivate kwamba wazidi zaidi na zaidi kutuangalia walimu tulioko pembezoni vijijini, kutuletea majengo bora na vifaa bora na kutupa motisha zaidi ya kuweza kufanya kazi katika mazingira haya, maana kuna watoto wana changamoto ngumu sana. sa, sa, shukran sana mwalimu, asante sa, eh, sana, sana kwa kuja kuzungumza nasi, wasalimie Ikorongo, Serengeti, mara sana, tuko pamoja sana. Shukran sana, sana. Mwalimu Yusuf Muhammed au Yusuf Pangoma, Yusuf Pangoma tukizungumza naye hapa ni mmoja kati ya walimu maarufu hapa nchini.